Khi nào thanh toán công tác phí cho công chức?

Điều kiện để thanh toán công tác phí cho công chức

Công tác phí là khoản chi phí được sử dụng để trả cho người đi công tác trong nước bao gồm chi phí đi lại, phụ cấp lưu trú, tiền thuê phòng nghỉ nơi đến công tác, cước hành lý và tài liệu mang theo để làm việc (nếu có) – căn cứ theo Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC.

Cũng tại Điều 3 Thông tư 40 này, Bộ Tài chính quy định cụ thể điều kiện để công chức được thanh toán công tác phí gồm:

– Thực hiện đúng nhiệm vụ được giao;

– Được thủ trưởng cơ quan, đơn vị cử đi công tác hoặc được mời tham gia đoàn công tác;

– Có đủ các chứng từ để thanh toán như hóa đơn, phiếu thu…

Lưu ý: Công chức không được thanh toán công tác phí trong các khoảng thời gian sau:

– Thời gian điều trị, điều dưỡng tại cơ sở y tế, nhà điều dưỡng, dưỡng sức;

– Những ngày học ở trường, lớp đào tạo tập trung dài hạn, ngắn hạn đã được hưởng chế độ với người đi học;

– Những ngày làm việc riêng trong thời gian đi công tác;

– Những ngày được giao nhiệm vụ thường trú hoặc biệt phái tại một địa phương hoặc cơ quan khác theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

thanh toán công tác phí cho công chức

Khi nào thanh toán công tác phí cho công chức? (Ảnh minh họa)

3 chế độ công tác phí của công chức mới nhất 2020

Cũng theo Thông tư 40, công chức đi công tác sẽ được thanh toán 03 chế độ: Tiền chi phí đi lại, phụ cấp lưu trú và tiền thuê phòng nghỉ tại nơi đến công tác. Cụ thể chế độ công tác phí áp dụng trong năm 2020 như sau:

1/ Chi phí đi lại

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 40, chi phí đi lại được thanh toán theo 02 hình thức: Theo hóa đơn thực tế và theo khoán kinh phí sử dụng ô tô khi đi công tác, khoán tiền tự túc phương tiện đi công tác. Cụ thể:

– Thanh toán theo hóa đơn thực tế: Gồm các chi phí chiều đi và về từ nhà hoặc cơ quan đến sân bay, ga tàu, bến xe; vé máy bay, vé tàu, phương tiện công cộng đến nơi công tác và chiều ngược lại… theo giá ghi trên vé, hóa đơn, chứng từ mua vé hợp pháp…

– Thanh toán khoán: Công chức không có tiêu chuẩn được bố trí xe ô tô đi công tác nhưng nếu tự túc bằng phương tiện cá nhân đến các xã khó khăn, đặc biệt khó khăn cách cơ quan từ 10 km trở lên hoặc từ 15 km trở lên với các xã còn lại thì được khoán 0,2 lít xăng/km…

2/ Phụ cấp lưu trú

Tại Điều 6 Thông tư 40, ngoài tiền lương do cơ quan, đơn vị cử người đi công tác chi trả, người này còn được hưởng thêm 01 khoản tiền hỗ trợ tính từ ngày bắt đầu đi công tác đến khi kết thúc đợt công tác trở về là 200.000 đồng/ngày.

Riêng công chức ở đất liền được cử đi công tác, làm nhiệm vụ trên biển, đảo thì được hưởng phụ cấp lưu trú là: 250.000 đồng/người/ngày thực tế đi biển, đảo.

3/ Tiền thuê phòng nghỉ tại nơi đến công tác

Tiền thuê phòng nghỉ tại nơi đến công tác cũng được thanh toán theo 02 hình thức là khoán và theo hóa đơn thực tế. Cụ thể được nêu tại Điều 7 Thông tư 40 như sau:

*Theo hình thức khoán







STT

Đối tượng

Mức thanh toán


(đồng/ngày/người)

1

Bộ trưởng, Thứ trưởng và các chức danh lãnh đạo có hệ số phụ cấp chức vụ từ 1,25 trở lên

01 triệu

2

Các đối tượng công chức còn lại

2.1

Nếu đi công tác ở quận, thành phố thuộc thành phố trực thuộc Trung ương và thành phố là đô thị loại I thuộc tỉnh

450.000

2.2

Đi công tác tại huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương, tại thị xã, thành phố còn lại thuộc tỉnh

350.000

4

Đi công tác tại các vùng còn lại

300.000

* Theo hóa đơn trực tiếp

– Bộ trưởng và các chức danh tương đương: 2,5 triệu đồng/ngày/phòng theo tiêu chuẩn 01 người/phòng, không phân biệt nơi đến công tác;

– Thứ trưởng và các chức danh lãnh đạo có phụ cấp chức vụ từ 1,25 – 1,3: 1,2 triệu đồng/ngày/phòng nếu công tác tại các quận, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc thuộc đô thị loại I; 1,1 triệu đồng/ngày/phòng nếu công tác tại các vùng khác theo tiêu chuẩn 01 người/phòng;

– Các đối tượng khác: 01 triệu đồng/ngày/phòng theo tiêu chuẩn 02 người/phòng…

Trên đây là toàn bộ quy định về việc thanh toán công tác phí của công chức theo quy định mới nhất. Ngoài ra, quý độc giả có thể tham khảo thêm quy định mới liên quan đến việc tăng lương cơ sở của công chức tại bài viết dưới đây:

>> Chưa tăng lương cán bộ, công chức từ ngày 01/7/2020



Nguồn: luatvietnam.vn

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Call Now ButtonCALL NOW
Translate »